Takaitacciyar tattaunawa kan abubuwan da suka shafi ingancin samar da masana'antar hada kwalta
Kayayyaki
Aikace-aikace
Harka
Tallafin Abokin Ciniki
Blog
Matsayinku: Gida > Blog > Blog masana'antu
Takaitacciyar tattaunawa kan abubuwan da suka shafi ingancin samar da masana'antar hada kwalta
Lokacin Saki:2024-04-18
Karanta:
Raba:
Kamfanin hada-hadar kwalta da injina na taimako na iya kammala aikin samar da cakuda kwalta daga albarkatun kasa zuwa kayan da aka gama. Yanayinsa yayi daidai da ƙaramin masana'anta. Game da dukkan tsarin samar da injin kwalta, mun taƙaita abubuwan da ke shafar ingancin samarwa zuwa 4M1E bisa ga tsarin gargajiya, wato Man, Machine, Material, Method and Environment. Ƙuntataccen iko mai zaman kansa akan waɗannan abubuwan, canza bayan dubawa zuwa sarrafawa cikin tsari, da canzawa daga sarrafa sakamako zuwa sarrafa abubuwan. Abubuwan da ke tasiri a yanzu sun bayyana kamar haka:

1. Mutum (Mutum)
(1) Shugabannin masu kulawa dole ne su kasance da masaniya game da cikakken ingantaccen gudanarwa kuma suyi aiki mai kyau a cikin ingantaccen ilimi don injiniya da ma'aikatan fasaha da ma'aikatan samarwa. A lokacin aikin samarwa, sashin da ya dace yana ba da shirye-shiryen samarwa na wajibi, yana kula da aiwatar da dokoki da ka'idoji daban-daban, da tsarawa da daidaita jerin ayyukan tallafi na samarwa, kamar samar da kayan aiki, jigilar kayayyaki da aka gama, daidaitawar wuraren shimfidawa, da tallafin dabaru.
(2) Injiniya da ma'aikatan fasaha suna taka muhimmiyar rawa a cikin tsarin samar da hadawa. Dole ne su jagoranci da daidaita aikin wurare daban-daban na samarwa, daidai da fahimtar aikin fasaha da ka'idodin aiki na kayan aiki, kiyaye bayanan samarwa, kula da aikin kayan aiki, gano haɗarin haɗari da wuri kuma daidai ƙayyade dalilin da yanayi. na hatsarin. Haɓaka tsare-tsare da tsare-tsare na gyaran kayan aiki da tsare-tsare. Dole ne a samar da gaurayawan kwalta daidai da ma'aunin fasaha da ake buƙata ta "Ƙa'idodin Fasaha", kuma bayanai kamar gradation, zafin jiki da ma'aunin mai-dutse na cakuda ya kamata a kama su a cikin lokaci ta hanyar dakin gwaje-gwaje, kuma bayanan ya kamata a mayar da su ga masu aiki da sassan da suka dace domin a iya yin gyare-gyare daidai.
(3) Masu aikin watsa shirye-shiryen dole ne su kasance da ma'anar alhakin aiki da ingantaccen sani, su kasance masu ƙwarewa a cikin aiki, kuma suna da hukunci mai ƙarfi da daidaitawa lokacin da gazawar ta faru. Ƙarƙashin jagorancin ma'aikatan fasaha, yi aiki bisa ga babin kuma bi hanyoyin magance matsala don nau'ikan laifuffuka daban-daban.
(4) Abubuwan buƙatu don nau'ikan ayyukan taimako a cikin injin haɗakar kwalta: ① Electrician. Wajibi ne a kula da aiki da amfani da duk kayan aikin lantarki, kuma a kai a kai auna ma'auni daban-daban na aiki; sami fahimtar mafi girman samar da wutar lantarki, tsarin canji da rarrabawa, da kuma tuntuɓar akai-akai. Dangane da shirin katsewar wutar lantarki da wasu yanayi, dole ne a sanar da ma'aikatan da suka dace da sassan masana'antar kwalta tukuna.
② tukunyar jirgi. Lokacin samar da cakuda kwalta, wajibi ne a lura da aikin tukunyar jirgi a kowane lokaci kuma ku fahimci tanadin mai mai nauyi, mai mai haske da kwalta na ruwa. Lokacin amfani da kwalta mai ganga, ya zama dole a shirya cire ganga (lokacin amfani da kwalta mai shigo da ganga) da sarrafa zafin kwalta.
③Ma'aikacin Kulawa. Kula da jigilar kayan sanyi a hankali, bincika ko an toshe allon grating akan kwandon kayan sanyi, da sauri sanar da gazawar kayan aiki kuma kai rahoto ga masu kulawa da masu aiki don kawar da kan lokaci. Bayan rufewa kowace rana, yi aiki na yau da kullun akan kayan aiki kuma ƙara nau'ikan man shafawa iri-iri. Ya kamata a cika manyan sassa da maiko mai mai a kowace rana (kamar haɗa tukwane, daɗaɗɗen magoya baya), kuma ya kamata a duba matakan mai na fuska mai girgiza da na'urorin damfara iska kowace rana. Idan man da ba ƙwararru ba ne kamar ma’aikata ‘yan ci-rani ya cika man, dole ne a tabbatar da cewa kowane rami mai cike da man ya cika don gudun kada a samu.
④ Mai sarrafa bayanai. Mai alhakin sarrafa bayanai da aikin juyawa. Daidaitaccen kiyaye bayanan fasaha masu dacewa, bayanan aiki da bayanan da suka dace na kayan aiki shine hanya mai mahimmanci don gudanarwa mai inganci da tabbatar da aikin yau da kullun na injin. Ita ce ainihin baucan don kafa fayilolin fasaha kuma yana ba da tushe don yanke shawara da samarwa na sashen da ya cancanta.
⑤ Mai ɗaukar kaya. Dole ne mu yi aikinmu da gaske kuma mu tabbatar da akidar cewa inganci shine rayuwar kasuwancin. Lokacin loda kayan, an haramta shi sosai don saka kayan cikin ma'ajin da ba daidai ba ko cika ma'ajiyar. Lokacin adana kayan, dole ne a bar wani Layer na kayan a kasan kayan don hana ƙasa.
Takaitaccen Tattaunawa kan abubuwan da suka shafi ingancin masana'antar hada kwalta_2Takaitaccen Tattaunawa kan abubuwan da suka shafi ingancin masana'antar hada kwalta_2
2. Machines
(1) A cikin tsarin samar da cakuda kwalta, akwai akalla hanyoyi hudu daga shigar da kayan sanyi zuwa fitar da kayan da aka gama, kuma suna da alaƙa sosai. Babu hanyar haɗi da za ta iya kasawa, in ba haka ba ba zai yiwu a samar da samfurori masu dacewa ba. na gama samfurin kayan. Sabili da haka, kulawa da kula da kayan aikin injiniya suna da mahimmanci.
(2) Ana iya gani daga aikin samar da injin kwalta cewa kowane nau'in tarin abubuwan da aka adana a cikin farfajiyar kayan ana jigilar su zuwa kwandon kayan sanyi ta hanyar loda, kuma ana jigilar su da ƙima da ƙananan belts zuwa gaɗaɗɗen bel bisa ga umarnin. da ake bukata gradation. Zuwa ga ganga mai bushewa. Dutsen yana zafi da harshen wuta ta hanyar dumama mai konewa mai yawa a cikin ganga mai bushewa. Yayin dumama, tsarin cire ƙura yana gabatar da iska don cire ƙura daga tara. Ana ɗaga kayan zafi mara ƙura zuwa tsarin nunawa ta hanyar lif bokitin sarkar. Bayan an duba, ana adana tarukan a duk matakan a cikin silos masu zafi daidai da bi da bi. Ana auna kowane tara zuwa ƙimar da ta dace bisa ga mahaɗin mahaɗin. A lokaci guda kuma, ana auna foda na ma'adinai da kwalta zuwa ƙimar da ake buƙata don haɗin haɗin gwiwa. Daga nan sai a saka aggregate, tawa Powder da kwalta (fiber na itace yana buƙatar ƙarawa a saman saman ƙasa) a cikin tukunyar hadawa da motsawa na wani ɗan lokaci don zama kayan da aka gama wanda ya dace da bukatun.
(3) Wurin da ake hada shukar yana da matukar muhimmanci. Ya kamata a yi la'akari da ko za a iya tabbatar da amfani da wutar lantarki, ko ƙarfin lantarki ya tsaya tsayin daka, ko hanyar samarwa tana da santsi, da sauransu.
(4) Lokacin samar da cakuda kwalta daga watan Mayu zuwa Oktoba na kowace shekara, kuma wannan shi ne lokacin da masana'antu da noma ke amfani da wutar lantarki mai yawa a cikin al'umma. Ƙarfin yana da ƙarfi, kuma kullun wutar lantarki na yau da kullum da kuma rashin tsari yana faruwa daga lokaci zuwa lokaci. Samar da saitin janareta tare da damar da ta dace a cikin injin hadawa ya zama dole don tabbatar da samar da kayan aikin yau da kullun.
(5) Don tabbatar da cewa masana'antar hadawa koyaushe tana cikin kyakkyawan yanayin aiki, dole ne a gyara kayan aikin da kyau kuma a kiyaye su. A lokacin lokacin rufewa, dole ne a gudanar da kulawa na yau da kullun da dubawa bisa ga buƙatun littafin kayan aiki. Dole ne injiniyoyin lantarki da injiniyoyi ke aiki da aikin kulawa. Dole ne ma'aikatan da ke da kayan aiki su san ka'idodin aiki na injin. Don hana manyan duwatsu shiga cikin kayan aikin, dole ne a haɗa kwandon kayan sanyi tare da allon grid (10cmx10cm). Dole ne a cika kowane nau'in mai mai da ma'aikatan sadaukarwa, bincika akai-akai, kuma a kiyaye su a matakan tsaftacewa da kulawa na yau da kullun. Misali, ana iya buɗe kofa na ɗakin ajiyar kayan da aka gama kuma a rufe a hankali ta hanyar fesa ɗan ƙaramin dizal bayan an rufe shi kowace rana. Ga wani misali, idan ƙofar tukunyar ba ta buɗe kuma ta rufe a hankali ba, hakanan zai shafi abin da ake fitarwa. Sai ki fesa dizal kadan ki kwashe kwalta. Kulawa da kyau ba kawai zai tsawaita rayuwar sabis na kayan aiki da kayan aikin ba, har ma yana adana farashi da haɓaka fa'idodin tattalin arziki.
(6) Lokacin da samar da kayan da aka gama ya zama al'ada, ya kamata a kula da kulawa da sufuri da daidaitawa tare da gina hanyoyi. Saboda iyawar ajiya na cakuda kwalta yana da iyakancewa, ya zama dole a kula da kyakkyawar sadarwa tare da farfajiyar hanya da kuma fahimtar adadin da ake buƙata na cakuda don guje wa asarar da ba dole ba.
(7) Ana iya gani daga tsarin samarwa cewa matsalolin sufuri suna da tasiri mai yawa akan saurin samarwa. Motocin sufuri sun bambanta da girma da sauri. Yawancin ababen hawa za su haifar da cunkoso, rashin lafiya, da tsalle mai tsanani. Motoci kaɗan kaɗan zasu sa injin ɗin ya rufe kuma yana buƙatar sake kunnawa, yana shafar kayan aiki, inganci, da rayuwar kayan aiki. Domin an daidaita tashar hada-hadar kayan aiki kuma abin da ake fitarwa ya tsaya tsayin daka, wurin da ake gina paver ya canza, matakin ginin ya canza, kuma bukatu ya canza, don haka ya zama dole a yi aiki mai kyau wajen tsara abubuwan hawa da daidaita adadin motocin da sashin ya zuba jari. da na waje raka'a.

3. Kayayyaki
Ƙunƙarar ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙira, foda na dutse, kwalta, mai mai nauyi, mai haske, kayan aikin kayan aiki, da dai sauransu sune yanayin kayan aikin samar da magudanar ruwa. Dangane da tabbatar da samar da albarkatun kasa, makamashi, da na'urorin haɗi, ya zama dole a bincika ƙayyadaddun ƙayyadaddun su, nau'ikansu, da ingancinsu, tare da kafa tsarin yin samfura da gwada ɗanyen kayan kafin yin oda. Sarrafa ingancin albarkatun ƙasa shine mabuɗin don sarrafa ingancin kayan da aka gama.
(1) Jumla. Ana iya raba tara zuwa m da lafiya. Matsakaicinsa a cikin cakuda kwalta da ingancinsa suna da tasiri mai mahimmanci akan inganci, haɓakawa da aikin shinge na cakuda kwalta. Ƙarfin, ƙimar lalacewa, ƙimar murƙushewa, ƙarfin ƙarfi, gradation girman barbashi da sauran alamomin tarawa dole ne su cika buƙatun ɓangarorin da suka dace na "Ƙa'idodin Fasaha". Ya kamata a taurare filin ajiya da kayan da suka dace, a gina shi da bangon yanki, kuma a zubar da kyau a cikin tashar. Lokacin da kayan aiki ke cikin yanayin aiki mai kyau, ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun lamuni, abun ciki na ƙazanta, abubuwan da ba su da kyau, ƙarar wadata, da dai sauransu sune mahimman abubuwan da ke shafar samar da leaching da tashar hadawar kwalta. Wani lokaci jigon yana ƙunshe da manyan duwatsu, wanda zai iya haifar da toshe tashar da ake saukewa kuma a toshe bel ɗin. Welding allon da aika wani ya duba bayan shi iya m warware matsalar. Girman barbashi na wasu tarawa bai cika ƙayyadaddun buƙatun ba. Lokacin bushewar jimlar na ɗan lokaci, sharar gida yana ƙaruwa, lokacin jira don aunawa yana tsawaita, akwai ƙarin ambaliya, kuma lokacin fitarwa na ƙãre samfurin yana ƙaruwa sosai. Wannan ba wai kawai yana haifar da asarar makamashi ba, amma har ma yana hana fitarwa kuma yana shafar ingantaccen samarwa.The danshi abun ciki na tarawa bayan ruwan sama ya yi yawa, yana haifar da matsaloli masu inganci kamar toshe na hopper, bushewa mara kyau, mannewa bangon ciki na ciki. ganga mai dumama, da wahala wajen sarrafa zafin jiki, da farar jimillar. Tun da ba a tsara aikin samar da dutse a cikin al'umma ba, kuma ƙayyadaddun hanyoyin mota da kayan gine-gine sun bambanta, ƙayyadaddun da ake sarrafa su ta hanyar haƙar duwatsu sau da yawa ba su dace da ƙayyadaddun abubuwan da ake buƙata ba, kuma samar da sau da yawa ya wuce buƙata. Wasu ƙayyadaddun ƙayyadaddun tara sun ƙare akan titin Xinhe, don haka ya kamata a fahimci ƙayyadaddun kayan aiki da buƙatun kayan kuma a shirya kayan a gaba.
(2) Wutar Lantarki, Man Fetur, Mai nauyi da Dizal. Babban makamashin da masana'antar hadawa ke samarwa shine wutar lantarki, mai mara nauyi, mai mai nauyi da dizal. Isasshen wutar lantarki da tsayayye ƙarfin lantarki sune lamuni don samarwa. Wajibi ne a tuntuɓi ma'aikatar wutar lantarki da wuri-wuri don bayyana yadda ake amfani da wutar lantarki, lokacin amfani da wutar lantarki da nauyi da haƙƙoƙin duka bangarorin samarwa da buƙatu. Man mai mai nauyi da mai haske sune tushen makamashi don dumama dumama, dumama tukunyar jirgi, lalata kwalta, da dumama. Wannan yana buƙatar tabbatar da samar da tashoshi don nauyi da man dizal.
(3) Ajiye kayayyakin kayan aiki. Lokacin siyan kayan aiki, muna siyan wasu maɓalli da na'urorin haɗi ba da gangan ba waɗanda babu madadin gida. Wasu sassa na sawa (kamar famfunan kaya, bawul ɗin solenoid, relays, da sauransu) dole ne a adana su a hannun jari. Wasu sassa da aka shigo da su abubuwa daban-daban suna shafar su kuma ba za a iya siyan su a halin yanzu ba. Idan an shirya, ba za a yi amfani da su ba, idan kuma ba a shirya ba, dole ne a canza su. Wannan yana buƙatar masu fasaha na injiniya suyi amfani da kwakwalwar su sosai kuma su fahimci ainihin halin da ake ciki. Bai kamata a canza ma'aikatan injiniya da fasaha masu kula da injiniyoyi da lantarki ba akai-akai. Wasu hatimin mai, gaskets da haɗin gwiwa ana sarrafa su da kanku kuma sakamakon yana da kyau sosai.

4. Hanya
(1) Domin masana'antar hada-hadar kwalta ta taka rawar da ta taka da kuma cimma cikakkiyar kulawar sarrafa gaurayawan da ake samarwa, ya kamata tashar hada-hadar da manyan jami'an gudanarwa su tsara tsare-tsare daban-daban da kuma duba inganci. Kafin fara samarwa, dole ne a yi shirye-shiryen kayan aiki, injuna, da tsarin ƙungiyoyi. Lokacin fara samarwa, dole ne mu mai da hankali ga gudanar da wurin samarwa, kafa kyakkyawar hulɗa tare da sashin shimfidawa a kan hanya, tabbatar da ƙayyadaddun bayanai da adadin cakuda da ake buƙata, da kuma kafa kyakkyawar sadarwa.
(2) Ma'aikatan samarwa dole ne su mallaki hanyoyin aiki, suyi aiki mai tsauri daidai da ƙayyadaddun ƙayyadaddun bayanai, tabbatar da aminci, tabbatar da inganci, da yin biyayya ga gudanar da kasuwanci na ma'aikatan fasaha. Kula da hankali sosai ga ingancin aikin kowane matsayi don tabbatar da ingancin duk aikin samar da cakuda kwalta. Ƙirƙiri da haɓaka tsarin gudanarwa na aminci da matakan kariya na aminci. Rataya alamun gargaɗin aminci akan duk sassan watsawa da injina da sassan lantarki na injin kwalta. Ba da kayan aikin kashe gobara, sanya mukamai da ma'aikata, da kuma hana ma'aikatan da ba sa samarwa shiga wurin ginin. Babu wanda aka yarda ya zauna ko motsawa a ƙarƙashin titin trolley. Lokacin dumama da loda kwalta, ya kamata a ba da kulawa ta musamman don hana kona ma'aikata. Ya kamata a shirya kayayyaki na rigakafi kamar foda wanki. Yakamata a sanya ingantattun na'urorin kariya na walƙiya don hana na'urorin lantarki, injuna, da dai sauransu daga kamuwa da bala'in walƙiya tare da yin tasiri ga samarwa.
(3) Gudanar da wuraren samar da kayayyaki ya ƙunshi tsara jadawalin lodi da injinan jigilar kayayyaki, tabbatar da cewa an isar da kayan da aka gama zuwa wurin da aka gama aikin a kan lokaci, da kuma kula da yanayin shimfidar titi da na'urori daban-daban ta yadda masu fasaha za su daidaita yadda ake kera su. gudun a kan lokaci. Sau da yawa ana ci gaba da samar da masana'antar hada-hadar kayayyaki, kuma dole ne sashen dabaru ya yi aiki mai kyau ta yadda ma'aikatan da ke kan gaba za su rika cin abinci tare da samun wadataccen kuzari don sadaukar da kai ga gini da samarwa.
(4) Don tabbatar da ingancin cakuda, ya zama dole don samar da isassun ma'aikatan gwaji tare da babban matakin fasaha; kafa dakin gwaje-gwajen da ya dace da aikin duba wurin da aka saba yi da kuma samar masa da kayan gwaji na zamani. Kafin fara na'ura, bincika abubuwan da ke cikin damshin da sauran alamun kayan da ke cikin farfajiyar ajiya ba da gangan ba, sannan a samar da su a rubuce ga ma'aikacin a matsayin tushen ma'aikaci don daidaita ma'auni da zafin jiki. Dole ne a fitar da kayan da aka gama a kowace rana kuma a duba su a mitar da aka ƙayyade a cikin "Ƙa'idodin Fasaha" don duba darajar su, rabon dutsen mai, zafin jiki, kwanciyar hankali da sauran alamomi don jagorantar ginin hanya da dubawa. Dole ne a shirya samfurori na Marshall kowace rana don ƙayyade ƙimar ƙididdiga don amfani da su wajen ƙididdige ƙaddamar da pavement, da kuma ƙididdige rabo mara kyau, jikewa da sauran alamomi. Ayyukan gwaji yana da mahimmanci kuma yana ɗaya daga cikin sassan jagoranci don dukan samarwa. Dole ne a tara bayanan fasaha masu dacewa don shirya don duba bututun tagulla da karbuwa.

5. Muhalli
Kyakkyawan yanayin samarwa shine yanayin da ba dole ba ne don aiki na yau da kullun na shuka shuka.
(1) A lokacin lokacin samarwa, dole ne a tsaftace wurin kowace rana. Tabbatar cewa an fesa kowace mota da adadin dizal da ya dace don hana cakuɗen kwalta manne a motar. Ya kamata a kiyaye hanyoyin da ke cikin farfajiyar tara, kuma motocin ciyarwa da masu lodi su kasance a bangarorin biyu na tari.
(2) Ayyukan ma'aikata, yanayin rayuwa, da kayan aiki na kayan aiki sune manyan abubuwan da suka shafi samarwa. Ga yankunan da yanayin zafi, gwaji ne don samar da kayan aiki da ma'aikata. Dole ne a yi ƙoƙari na musamman don hana ma'aikata zafin zafi, kuma dole ne a shigar da duk sabbin ɗakunan allon rufewa. Dakunan dai na dauke da na’urorin sanyaya iska, wadanda za su taimaka wajen tabbatar da hutun ma’aikata.
(3) Cikakken la'akari. Kafin gina gidan yanar gizon, dole ne a ba da cikakkiyar la'akari ga sufuri na kusa, wutar lantarki, makamashi, kayan aiki da sauran abubuwa.

6. Kammalawa
A takaice dai, muhimman abubuwan da suka shafi samar da ingancin masana'antar hada kwalta suna da sarkakiya, amma dole ne mu kasance da salon aiki na fuskantar matsaloli, a kullum binciko hanyoyin warware matsalolin, da bayar da gudummawar da ta dace kan ayyukan manyan tituna na kasata.